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DIBAJI 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) kwa kushirikiana na Wizara ya Mambo ya Ndani, Jeshi 

la Polisi na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maaluum 

imeandaa ripoti ya Takwimu za Unyanyasaji na Ukatili wa Kijinsia nchini Tanzania ya 

mwaka 2024. Ripoti hii imetumia takwimu za taarifa ya hali ya uhalifu ambayo imeangalia 

kwa ujumla matukio mbalimbali ya uhalifu yaliyoripotiwa katika vituo vya polisi nchini 

katika kipindi cha mwaka 2022 na 2023 iliyoko kwenye tovuti ya Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu (https://www.nbs.go.tz/statistics/topic/crime-statistics). Aidha, ripoti hii ya 

kitakwimu ni ya kwanza kuandaliwa yenye lengo la kuiwezesha Serikali kujua kiwango 

cha hali ya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia ili kuweza kupanga mipango ya kupunguza 

au kutokomeza kabisa ukatili wa kijinsia katika jamii ikiwa ni pamoja na kutunga sera 

zinazohusiana na masuala ya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia. Ofisi ya Taifa ya 

Takwimu ilichukua juhudi za kubainisha masuala ya ukatili na unyanyasaji kutoka katika 

ripoti ya uhalifu kutokana na hali ilivyo kwa sasa ambapo ukatili na unyanyasaji wa 

kijinsia umeongezeka katika jamii.  

 

Halikadhalika, ripoti hii itaiwezesha Serikali na Wadau wengine wanaohusika na masuala 

ya kijinsia kufanya tathmini na ufuatiliaji wa mipango mbalimbali ya kitaifa na kimataifa 

ikijumuisha Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Mwaka 2021/22 - 2025/26 na 

Mpangokazi wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto 

(MTAKUWWA) ulioandaliwa na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 

Makundi Maalum na pia kupima utekelezaji wa lengo Namba 5 la Malengo ya Maendeleo 

Endelevu linalolenga kufanikisha usawa wa kijinsia na kuwawezesha wanawake na 

wasichana wote ifikapo mwaka 2030.  

Kwa namna ya kipekee ninawashukuru washiriki wote waliotumia muda wao katika kutoa 

taarifa za ukatili ambazo ni muhimu kwa Serikali katika harakati za kupambana na ukatili 

na unyanyasaji wa kijinsia nchini. 

 
 
 
......................................... 
Dkt. Amina Msengwa  
Mtakwimu Mkuu wa Serikali  
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TAFSIRI YA MANENO  

Ukatili wa Kijinsia: ni kitendo chochote cha unyanyasaji ambacho husababisha, au 

kinaweza kusababisha madhara ya kimwili, kihisia, au kiakili au mateso kwa mhanga wa 

tukio la ukatili.  

Ukatili wa Kingono: ni kitendo cha kumlazimisha mwenza au mtu yeyote kushiriki 

mapenzi au shughuli za kingono bila ridhaa yake. Hii inaweza kujumuisha kubaka, 

kulazimisha kumgusa kingono, unyanyasaji wa kingono, au kutaka ngono kwa kutumia 

vitisho. 

Kubaka: Ni kitendo cha mwanaume kufanya tendo la ndoa na msichana au 

mwanamke bila ridhaa yake kwa kutumia nguvu, vitisho, au kwa kumuogopesha 

au kumtishia kumuua au kumuumiza au akiwa amezuiliwa isivyo halali, kwa ridhaa 

au bila ya ridhaa.  

 
Kulawiti: Ni kitendo cha kumuingilia binadamu kinyume cha maumbile awe 

mwanaume au mwanamke aidha kwa kutaka mwenyewe au kutotaka.. 

 

Shambulio la aibu: Ni kitendo ambacho mtu yeyote ambaye kwa kukusudia 

anamshambulia au anatumia nguvu kutenda kosa la kijinai anamdhalilisha mtu 

mwingine kwa makusudi au kwa kutumia kosa la jinai au kumdhalilisha mtu huyo 

kimapenzi, kwa kutumia maneno au vitendo. 

 

Kuzini na maharimu: Ni kitendo cha mwanaume kufanya ngono na mwanamke 

yeyote ambaye anamjua kuwa ni mjukuu wake, binti yake, dada yake au mama 

yake. 

Ukatili wa Kimwili: ni kitendo cha kumdhuru mtu katika mwili wake kwa kutumia kitu 

chochote kinachoweza kumdhuru. Hii inajumuisha kupiga, teke, kuumiza kwa vitu kama 

fimbo au silaha, kukaba shingo au vitendo vingine vya kudhuru mwili. Ukatili huu 

umejumuisha mauaji, kujeruhi, kukeketa na shambulio la kudhuru mwili. 

Mauaji: Ni kitendo cha mtu yeyote ambaye, kwa dhamira ya uovu, anasababisha 

kifo cha mtu mwingine kwa kitendo kisicho halali. 
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Kujeruhi: Ni kitendo cha mtu yeyote ambaye isivyo halali anamuumiza mtu 

mwingine kwa kukusudia. 

 

Kukeketa: Ni kitendo cha mtu kusababisha tohara kwa mwanamke au kumtahiri 

au kusababisha tohara hiyo ifanyike ambayo itasababisha maumivu au madhara 

kwa afya yake. 

 

Shambulio la kudhuru mwili: Ni kitendo cha mtu yeyote ambaye anafanya 

shambulio linalosabisha dhara mwilini. 

 

Ukatili wa Kihisia: ni vitendo au maneno yanayomdhalilisha mtu, kumtishia au kumtesa 

mtu kihisia. Hii inaweza kujumuisha kumkejeli, kumtukana, kumdharau, kumwita majina 

mabaya, kumtenga na watu wa karibu, marafiki au familia, kumtishia au kuingilia uhuru 

wake wa kufanya maamuzi au vitendo vingine vinavyosababisha maumivu ya kihisia 

(msongo wa Mawazo).  

Lugha ya matusi: Ni kitendo cha mtu yeyote ambaye anatumia lugha chafu, 

kutukana au ya usafihi kwa mtu mwingine yeyote kwa namna ambayo huenda 

ikaleta uvunjifu wa amani, au kuzozana au, kwa namna nyingine yoyote, ataleta 

fujo kwa namna ambayo huenda ikaleta uvunjifu wa amani.  

Ukatili mwingine: ni vitendo vinavyojumuisha aina nyingine za ukatili kama vile kutupa 

watoto, wizi wa watoto, usafirishaji haramu wa binadamu, kutelekeza watoto, kupoka, 

kutoa mimba, kumzoretesha mwanafunzi masomo na ndoa za utotoni. 

Kutupa watoto: Ni kitendo cha kumtelekeza mtoto au watoto baada ya 

kujifungua, ukatili huo hufanywa mara nyingi na wazazi ambao aidha hawana 

mipango ya kuchukua majukumu ya kuwalea watoto hao au kutokana na sababu 

moja au nyingine, watoto hao hutelekezwa kwenye majalala ya taka, barabarani, 

mahospitalini n.k. 

 

Wizi wa watoto: Ni kitendo cha mtu yeyote kumnyang’anya mzazi , mlezi au 

mtu mwingine mwenye uangalizi au utunzaji halali wa mtoto aliye chini ya miaka 

kumi na nne, kutoka mikononi mwake. 
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Usafirishaji haramu wa  binadamu: Ni kitendo cha mtu yeyote ambaye 

anajihusisha na kitendo cha kununua, kuuza au kumbadilisha mtu yeyote kwa 

fedha au kwa makuballiano mengine. 

 
Kutelekeza mtoto (familia): Ni kitendo cha mtu yeyote ambaye ni mzazi au mlezi 

au mtu mwingine mwenye uangalizi au utunzaji halali wa mtoto yeyote mwenye 

umri wa chini ya  miaka kumi na nne, mwenye uwezo, wa kumhudumia mtoto, 

kwa kuamua au kinyume cha sheria, au bila ya sababu za msingi atakataa 

kumhudumia, na akamtelekeza mtoto bila msaada. 

 

Kupoka: Ni kitendo cha mtu yeyote kumchukua mtoto mwenye wa umri chini ya 

miaka kumi na sita kutoka katika uangalizi wa mzazi  au mlezi wake  bila ya ridhaa 

ya mzazi/mlezi. 

 

Kutoa mimba: Ni kitendo cha mtu ambaye, anakusudia kuharibu maisha ya mtoto 

ambaye anaweza kuzaliwa akiwa hai kwa kumtoa tumboni kabla ya wakati wa 

kuzaliwa. 

 
Mwanafunzi kuzoroteshwa  masomo: Ni kitendo cha mwanafunzi wa shule ya 

msingi au sekondari kutozingatia masomo yake kama awali kutokana na aidha 

kujihusisha katika mapenzi au changamoto mbalimbali zinazoweza kusababisha 

asiende shule. 

 
Ndoa za Utotoni: Msichana au mvulana kuolewa au kuoa akiwa umri wa chini ya 

miaka 18.  

 

Wahanga: Ni watu waliofanyiwa au walioathirika na ukatili na unyanyasaji wa kijinsia 

kwa njia moja au nyingine 
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VIFUPISHO VYA MANENO 

Ke : Wanawake 

Me : Wanaume 

Was : Wasichana 

Wav : Wavulana 
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI 

 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu kwa kushirikiana na Wizara ya Mambo ya Ndani kupitia Jeshi 

la Polisi walitengeneza ripoti ya Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya 

mwaka 2023 ambayo ilikuwa na takwimu za ukatili wa kijinsia. Kwa kuwa takwimu za 

ukatili wa kijinsia ni muhimu katika kuhakikisha kuwa masuala ya ukatili yanamalizika 

nchini Tanzania, Ofisi ya Taifa ya Takwimu kwa kushirikiana na Wizara ya Mambo ya 

Ndani, Jeshi la Polisi na Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi 

Maaluum iliona kuna umuhimu wa kuandaa ripoti maalumu ya ukatili wa kijinsia 

inayotokana na takwimu ambazo tayari zimechakatwa na kujumuishwa katika ripoti ya 

Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023. 

Takwimu hizi zinakusanywa na Jeshi la polisi na hutokana na rekodi za kiutawala 

zinazoandikishwa katika madawati ya jinsia ya Jeshi la Polisi nchini Tanzania. Ripoti hii 

imejumuisha Mikoa 31 ambapo mikoa 26 ni ya Tanzania Bara na miano (5) ya Zanzibar. 

 
1.1 Ukatili na Unyanyasaji wa Kijinsia  

Ukatili na unyanyasaji wa kijinsia katikar ipoti hii umegawanywa katika makundi ya ukatili 

ambao ni ukatili wa kimwili, ukatili wa kingono, ukatili wa kihisia na ukatili mwingine. 

Aidha makundi hayo yametokana na aina za ukatili ulioanishwa katika ripoti ya uhalifu 

na matukio ya usalama barabarani ya mwaka 2023. Aina za ukatili zimechambuliwa na 

kuwekwa kwenye makundi kama ifuatavyo:- 

a) Ukatili wa kingono: aina ya ukatili uliojumuishwa kwenye kundi hili ni kubaka, 

kulawiti, shambulio la aibu, kuzini na maharimu na mwanafunzi kupewa mimba;  

b) Ukatili wa kimwili: aina ya ukatili uliojumuishwa kwenye kundi hili ni mauaji, 

mauaji ya vikongwe kwa imani za kishirikina, kujeruhi, kukeketa na shambulio; 

c) Ukatili wa kihisia: aina ya ukatili uliojumuishwa kwenye kundi hili ni ukatili wa 

kwa kutumia lugha ya matusi; 

d) Ukatili mwingine: aina ya ukatili uliojumuishwa kwenye kundi hili ni kutupa 

watoto, wizi wa watoto,usafirishaji haramu wa binadamu , kutelekeza familia, 

kupoka, kutoa mimba, kuzorotesha masomo ya mwanafunzi na ndoa za utotoni 
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1.2 Lengo la Ripoti ya Takwimu za Ukatili wa Kijinsia 

Lengo kuu la kuandaa ripoti ya Takwimu za Ukatili wa Kijinsia zinazotokana na rekodi za 

kiutawala ni kuisaidia Serikali kuweza kujua kiwango cha hali ya ukatili na unyanyasaji 

wa kijinsia ili kuweza kupanga mipango ya kuondoa kabisa ukatili wa kijinsia katika jamii 

na kutunga sera zinazohusiana na masuala ya ukatili na unyanyasaji wa kijinsia. 

Malengo mengine ni pamoja na: 

a) Kufanya tathmini na ufuatiliaji wa programu mbalimbali zinazohusiana na ukatili 

na unyanyasaji wa kijinsia; 

b) Kuongeza uwepo na upatikanaji wa takwimu za ukatili na unyanyasaji wa kijinsia 

unaotokana na rekodi za kiutawala kwa wakati; 

c) Kubainisha mwenendo wa ukatili na unyanyasaji wa kijinsia unaotokana na rekodi 

za kiutawala zilizoripotiwa katika madawati ya ukatili wa kijinsia yaliyoanzishwa 

na jeshi la polisi. 
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SURA YA PILI 

UNYANYASAJI NA UKATILI WA KIJINSIA 
 

Takwimu muhimu kwa ufupi 
• Wahanga walioripoti kufanyiwa vitendo vya ukatili wa kijinsia na unyanyasaji 

wameongezeka kwa asilimia 22.5 kutoka 30,566 mwaka 2022 hadi 37,448 mwaka 2023; 

• Katika kipindi cha mwaka 2022 na 2023 Wahanga wengi walikuwa ni wanawake (21,466 

mwaka 2022 na 25,420 mwaka 2023) kuliko wanaume (9,100 mwaka 2022 na 12,028 

mwaka 2023); 

• Idadi ya wahanga wa ukatili wa kingono wameripotiwa kuongezeka kwa asilimia 30.1 

kutoka wahanga 11,028 mwaka 2022 hadi kufikia wahanga 14,354 mwaka 2023; 

• Idadi kubwa ya wahanga waliripotiwa katika Mkoa wa Dar es Salaam mwaka 2023 

(wahanga 10,391) sawa na asilimia 27.7 ya wahanga wote ikifuatia na Arusha (4,565) 

sawa na asilimia 12.2 na mkoa ulioripotiwa kuwa na wahanga wachache zaidi ni Kusini 

Pemba (101) sawa na asilimia 0.3; 

• Mkoa unaoongoza kwa kuwa na wahanga wengi wa wanawake kubakwa katika kipindi 

cha miaka 2022 na 2023 ni mkoa wa Dar es Salaam (1,081 na 1,234). Ubakaji 

umeongezeka zaidi katika mkoa wa Morogoro kutoka wanawake 164 hadi 525; 

• Ukatili wa wanaume kulawitiwa umeonekana kuwa na ongezeko katika mikoa yote katika 

kipindi cha mwaka 2022 na 2023. Katika kipindi cha mwaka 2023, mkoa wa Dar es Salaam 

(wahanga 412) unaongoza ukifuatiwa na mkoa wa Arusha (wahanga 237) na mkoa wa 

Mjini Magharibi (wahanga 215); 
 

• Katika mwaka 2023, mikoa inayoongoza kuwa  na ukatili wa kubakwa kwa wanawake  

wenye umri wa miaka 18 na zaidi ni mkoa wa Arusha  (wahanga 80), Dodoma (wahanga 

78) na Dar es Salaam (wahanga 74) na mikoa iliyoongoza katika kulawiti ni Arusha 

(wahanga 29, wanaume 22 na wanawake 7) na Dar es Salaam (wahanga 23, wanaume 

19 na wanawake 4); 
 

• Ukatili wa kijinsia kwa watoto walio chini ya umri wa miaka 18 uliongezeka kutoka watoto 

12,163 (wasichana 9,962 na wavulana 2,201) mwaka 2022 hadi watoto 15,301 

(wasichana 12,098, wavulana 3,203) mwaka 2023; 
 

• Katika kipindi cha mwaka 2023, mikoa iliyoongoza kwa watoto wa kike walio chini ya miaka 

18 kubakwa ni Dar es Salaam (1,160), Mjini Magharibi (556), Morogoro (502) na Tanga 

(500) na mikoa iliyoongoza katika kulawiti ni Dar es Salaam (Jumla ya wahanga 454, 

wavulana 393 na wasichana 61) ikifuatiwa na Mjini Magharibi (wahanga 224, wavulana 

215 na wasichana 9), Arusha (wahanga 222, wavulana 215 na wasichana 7). 
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2.1 Ukatili wa Kijinsia kwa Watu Wote 

Sehemu hii inahusu takwimu za wahanga wote walioathirika na matukio mbalimbali ya 

vitendo vya unyanyasaji na ukatili wa kijinsia zilizoripotiwa nchini katika kipindi cha 

mwaka 2022 hadi 2023 kwa makundi ya ukatili, aina ya ukatili, jinsi na mikoa ulikotokea 

ukatili. 

 

2.1.1 Idadi ya Wahanga wa Ukatili wa Kijinsia 

Takwimu zinaonesha kuwa jumla ya wahanga 37,448 wanaoishi Tanzania walifanyiwa 

vitendo vya ukatili wa kijinsia na unyanyasaji kwa mwaka 2023, ambapo wahanga wengi 

walikuwa wanawake 25,420 sawa na asilimia 67.9 na wanaume walikuwa 12,028 sawa 

na asilimia 32.1. Wahanga waliofanyiwa vitendo vya ukatili wa kijinsia na unyanyasaji 

wameongezeka kwa asilimia 22.5 kutoka wahanga 30,566 mwaka 2022 hadi 37,448 

mwaka 2023. 

Idadi inaonesha kuwa wanaume wameongezeka kwa asilimia 32.2 kutoka wahanga 

9,100 mwaka 2022 hadi 12,028 mwaka 2023, na wanawake wameongezeka kwa 

asilimia 18.4 kutoka 21,466 mwaka 2022 hadi 25,420 mwaka 2023 (Kielelezo Na.1).  
 

Kielelezo Na. 1:  Idadi ya Wahanga wa Ukatili wa Kijinsia kwa Jinsi; Mwaka 2022 na 2023 

 

 
 
 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
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 5 

 

2.1.2 Wahanga wa Ukatili wa Kijinsia kwa Makundi ya Ukatili  
 
a) Idadi ya Wahanga wa Ukatili wa Kingono: hii ni idadi ya watu wote walioripoti 

kufanyiwa matendo yote yanayohusiana na masuala ya kingono kama vile ubakaji, 

ulawiti, shambulio la aibu, kuzini na maharimu na mwanafunzi kupewa mimba. 

Katika kipindi cha mwaka 2023, wahanga walioripotiwa kufanyiwa vitendo vya 

ukatili wa kingono walikuwa 14,354, ambapo wahanga wengi (8,691) walifanyiwa 

vitendo vya ubakaji sawa na asilimia 60.5 ikilinganishwa na wahanga wa matukio 

mengine. Idadi ya wahanga wa ukatili wa kingono wameripotiwa kuongezeka kwa 

asilimia 30.1 kutoka wahanga 11,028 mwaka 2022 kufikia wahanga 14,354 

mwaka 2023. Wahanga wa kupewa mimba wakiwa wanafunzi walipungua kwa 

asilimia 1.1 kutoka wahanga 1,570 mwaka 2022 hadi 1,558 mwaka 2023 

(Kielelezo Na. 2 na Jedwali Na.2.1). 
 
Kielelezo Na. 2:  Idadi ya Wahanga wa Ukatili wa Kingono kwa Aina ya Ukatili; Mwaka 2022 na 2023 

 

 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
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na shambulio la kudhuru mwili (watu 5,497) ukilinganisha na wahanga wa matukio 

mengine kama vile kukuketwa (watu 54). Idadi ya wahanga wa ukatili wa kimwili 

wameripotiwa kuongezeka kwa asilimia 18.4 kutoka wahanga 14,229 mwaka 

2022 hadi wahanga 16,846 mwaka 2023. Wahanga wa matukio yote ya kimwili 

waliongezeka mwaka 2023, wakati wahanga wa mauaji walipungua kutoka 432 

hadi 150. 
 
Kielelezo Na. 3:  Idadi ya Wahanga wa Ukatili wa Kimwili kwa Aina ya Ukatili; Mwaka 2022 na 2023 

 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
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Kielelezo Na. 4:  Idadi ya Wahanga wa Ukatili wa Kihisia kwa Mwaka 2023 

 
 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
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Kielelezo Na. 5:  Idadi ya Wahanga wa Ukatili wa Mwingine kwa Aina ya Ukatili; Mwaka 2022 na 2023 

 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
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2.1.4 Wahanga wa Ukatili wa Kijinsia kwa Mikoa  
 
2.1.4.1 Wahanga kwa Mikoa na Makundi ya Ukatili 

Idadi kubwa ya wahanga waliripotiwa katika mkoa wa Dar-es-Salaam mwaka 2023 

ambao ni 10,391 sawa na asilimia 27.7 ya wahanga wote ikifuatiwa na Arusha (wahanga 

4,565) sawa na asilimia 12.2 na mkoa ulioripotiwa kuwa na wahanga wachache zaidi ni 

Kusini Pemba (101) sawa na asilimia 0.3. Idadi ya wahanga katika mwaka 2023 

inaonesha kuongezeka katika mikoa yote ukilinganisha na mwaka 2022 na kuongezeka 

kunatofautiana kati ya mkoa na mkoa na kundi la ukatili. 

 

Katika makundi yote ya ukatili ongezeko kubwa la idadi ya wahanga walioripotiwa katika 

mkoa Dar es Salaam (wahanga 2,595) ikifuatiwa na Morogoro (914), Dodoma (886) na 

mikoa ambayo wahanga walipungua ni Kigoma (276) na Ruvuma (185) (Kielelezo 6). 
Mkoa ambao una asilimia kubwa ya ongezeko la wahanga ni Dodoma ambao una 

asilimia zaidi ya 100 (215.6%) ukifuatiwa, Singida (96.7%) na Morogoro (92.9%) na kama 

ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na.2.2.  
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Kielelezo Na. 6:  Idadi ya Wahanga  Walioongezeka au Kupungua katika Kipindi cha Mwaka 2022 hadi 2023 

 
 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
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Jedwali Na. 2. 2:  Idadi ya Wahanga kwa Makundi ya Ukatili na Mikoa, Mwaka 2022 na 2023 

Mkoa 

Makundi ya Ukatili Asilimia 
ya 

Ongezeko
/ 

kupungua 
2022-2023 

Ukatili wa 
Kingono Ukatili wa Kimwili Ukatili wa 

Kihisia 
Ukatili 

Mwingine Jumla 

2022 2023 2022 2023 2022 2023 2022 2023 2022 2023 

Arusha 593 871 2,296 2,446 1,141 1,069 208 179 4,238 4,565 7.7 

Dar-es-Salaam 1,783 2,327 4,882 6,274 834 1,521 297 269 7,796 10,391 33.3 

Dodoma 384 681 20 454 0 44 7 118 411 1,297 215.6 

Geita 182 146 312 430 10 26 90 59 594 661 11.3 

Iringa 274 395 88 38 1 0 26 14 389 447 14.9 

Kagera 334 549 783 1,235 83 117 93 150 1,293 2,051 58.6 

Katavi 162 211 200 141 3 20 34 30 399 402 0.8 

Kigoma 345 344 504 301 23 27 127 51 999 723 -27.6 

Kilimanjaro 375 547 57 50 4 5 143 67 579 669 15.5 

Lindi 207 171 213 140 36 15 23 20 479 346 -27.8 

Manyara 200 216 73 1 20 0 14 17 307 234 -23.8 

Mara 426 579 328 543 0 32 169 206 923 1,360 47.3 

Mbeya 597 644 133 161 11 14 119 118 860 937 9.0 

Morogoro 424 914 413 751 72 128 75 105 984 1,898 92.9 

Mtwara 211 329 275 252 59 22 60 82 605 685 13.2 

Mwanza 476 439 125 86 8 11 152 100 761 636 -16.4 

Njombe 224 229 185 110 4 0 80 67 493 406 -17.6 

Pwani 415 584 67 115 19 10 22 20 523 729 39.4 

Rukwa 256 283 372 243 31 14 140 125 799 665 -16.8 

Ruvuma 174 241 335 97 69 5 31 81 609 424 -30.4 

Shinyanga 435 395 169 305 7 9 66 73 677 782 15.5 

Simiyu 192 170 251 150 24 24 62 84 529 428 -19.1 

Singida 85 188 49 83 1 12 17 16 152 299 96.7 

Songwe 277 334 197 126 32 8 53 55 559 523 -6.4 

Tabora 410 428 600 701 32 102 121 121 1,163 1,352 16.3 

Tanga 650 871 1,257 1,754 300 419 225 208 2,432 3,252 33.7 

Kaskazini Pemba 84 102 19 2 0 1 1 1 104 106 1.9 

Kaskazini Unguja 95 165 0 7 3 1 5 2 103 175 69.9 

Kusini Pemba 82 100 0 0 1 0 8 1 91 101 11.0 

Kusini Unguja 125 102 0 0 0 1 12 2 137 105 -23.4 

Mjini Magharibi 551 799 26 0 0 0 1 0 578 799 38.2 

Tanzania 11,028 14,354 14,229 16,996 2,828 3,657 2,481 2,441 30,566 37,448 22.5 

 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
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2.1.4.2 Wahanga wa Ukatili wa Kijinsia kwa Makundi ya Ukatili, Jinsi na Mikoa  

Ripoti inaonesha kuwa wanawake ndio wahanga wakubwa wa ukatili wa kijinsia katika 

mikoa yote isipokuwa Mkoa wa Arusha ambao unaonesha wanaume ni wengi kuliko 

wanawake katika kipindi cha mwaka 2022 na 2023. Katika kipindi cha mwaka 2023, 

mkoa wa Dar es Salaam umeendelea kuwa na idadi kubwa ya wahanga  wanawake 

(6,586) ikifuatiwa na Arusha (2,194) na Tanga (1,837). Mkoa wenye idadi ndogo ya 

wahanga wanawake ni kaskazini Pemba (78). 

Kwa upande wa   wanaume ripoti inaonesha kuwa mikoa ya Dar es Salaam (3,805), 

Arusha (2,371) na Tanga(1,451) ina wahanga wengi kuliko mikoa mimgine na mkoa 

wenye wahanga wachache wanaume ni Kusini Pemba (13), (Jedwali Na 2.3)
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2.1.4.3 Wahanga kwa Aina ya Ukatili wa Kijinsia, Jinsi na Mikoa; Mwaka 2022 na 
2023 

Matukio ya kubakwa, kulawitiwa, mauaji, wanafunzi kupewa mimba, kujeruhi/shambulio 

la kudhuru mwili, mauaji ya vikongwe, kukeketa na kuzini na maharimu ni matukio yenye 

madhara ya moja kwa moja katika jamii.  

Mkoa unaoongoza kwa kuwa na wahanga wengi wa wanawake kubakwa katika kipindi 

cha miaka 2022 na 2023 ni Dar es Salaam (1,081 na 1,234). Mikoa mingi imeonesha 

kuwa na ongezeko la ubakaji na mkoa ambao una ongezeko kubwa sana la ubakaji ni 

Morogoro, kutoka wanawake 164 hadi 525. (Kielelezo Na. 7) 

 

Ukatili wa wanaume kulawitiwa umeonekana kuwa na ongezeka katika mikoa yote katika 

kipindi cha mwaka 2022 na 2023. Katika kipindi cha mwaka 2023, mkoa wa Dar es 

Salaam unaongoza kwa kuwa na wanaume waliolawitiwa (412) ukifuatiwa na Arusha 

(237) na Mjini Magharibi (215) (Kielelezo Na.8). Kwa upande wa wanawake 

waliolawitiwa katika kipindi cha mwaka 2023, mkoa wa Dar es Salaam una wahanga 

wengi (65) ikifuatiwa na Dodoma (36). Kitendo hiki cha ulawiti kwa wanawake 

kimeonekana kuongezeka sana katika mkoa wa Dodoma (kutoka wahanga 12 mwaka 

2022 hadi 36 mwaka 2023) na Pwani (kutoka wahanga 10 hadi 29) (Kielelezo Na.9) 

Tukio lingine lililokithiri kwa kuwa na wahanga wengi ni shambulio la kudhuru mwili kama 

ilivyoonyeshwa kwenye Jedwali Na 2.4. 
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Kielelezo Na. 7:  Idadi ya Wanawake Waliobakwa kwa Mikoa, Mwaka 2022 na 2023 

 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
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Kielelezo Na. 8:  Idadi ya Wanaume Waliolawitiwa kwa Mikoa, Mwaka 2022 na 2023 

 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
 
 
  

3

4

6

9

10

11

14

17

17

18

18

21

21

21

22

23

26

27

30

33

35

38

54

61

64

66

69

70

107

171

301

5

15

8

27

16

28

11

34

39

18

22

55

31

22

17

36

39

33

44

46

70

83

135

116

88

76

126

127

237

215

412

0 50 100 150 200 250 300 350 400 450

Simiyu

Ruvuma

Geita

Kaskazini	Pemba

Njombe

Kagera

Kusini	Pemba

Singida

Tabora

Lindi

Kaskazini	Unguja

Mara

Rukwa

Kusini	Unguja

Katavi

Mtwara

Songwe

Shinyanga

Kigoma

Manyara

Iringa

Mwanza

Morogoro

Dodoma

Pwani

Mbeya

Tanga

Kilimanjaro

Arusha

Mjini	Magharibi

Dar-es-Salaam

2023 2022



 18 

Kielelezo Na. 9:  Idadi ya Wanawake Waliolawitiwa kwa Mikoa, Mwaka 2022 na 2023 

 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
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2.2 Ukatili wa Kijinsia kwa Watu Wenye Umri wa Miaka 18 na Zaidi 

2.2.1 Wahanga Wenye Umri wa Miaka 18 na zaidi Waliofanyiwa Ukatili wa 

Kijinsia  

Wahanga wa ukatili wenye umri wa miaka 18 na zaidi walioripoti matukio ya ukatili 

waliongezeka kutoka 18,403 mwaka 2022 hadi 22,147 mwaka 2023 ikiwa ni ongezeko 

la wahanga 3,744 sawa na asilimia 20.3. Wahanga wanawake nao wameongezeka 

kutoka 11,504 mwaka 2022 had 13,322 mwaka 2023 sawa na ongezeko la wahanga 

1,818. Na kwa upande wa wanaume waliongezeka wahanga 1,926 kutoka wahanga 

6,899 mwaka 2022 hadi 8,825 mwaka 2023. Hii inaonesha kuwa wahanga wanaume 

wanaongezeka zaidi kuliko wanawake (Kielelezo Na.10) 

 
Kielelezo Na. 10:  Idadi ya Wahanga wenye umri wa miaka 18 na zaidi, mwaka 2022 na 2023 

 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
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2.2.2 Wahanga Wenye Umri wa Miaka 18 na Zaidi kwa Makundi ya Ukatili wa 

Kijinsia na Jinsi 

Mwaka 2023 kumekuwa na ongezeko la idadi ya wahanga wenye umri wa miaka 18 na 

zaidi kwa makundi yote ya ukatili wa kijinsia, isipokuwa kundi la ukatili mwingine ambao 

imeonesha kupungua kwa idadi ya wahanga mwaka 2023. 

Kwa mwaka 2023, aina ya ukatili ulioongoza kwa kuwa na wahanga wengi kwa watu 

wenye umri wa miaka 18 na zaidi ni ukatili wa kimwili (15,987) ukifuatiwa na ukatili wa 

kihisia (3,506), ukatili wa kingono (1,886) na ukatili mwingine (768). Ukatili wa kimwili 

umechangiwa na kuwa na wahanga wengi walioshambuliwa au kupigwa (6,742) na 

walioshambuliwa na kudhurika (5,246). Kuongezeka kwa ukatili wa kingono 

kumechangiwa na kuwa na wahanga wengi wa shambulio la aibu ambalo lilikuwa na 

wahanga 988 (wanaume 244 na wanawake 744) pamoja na wanawake waliobakwa 

(508).  Ukatili mwingine nao unachangiwa na wahanga wengi kutelekezewa familia(662).  

Vilevile, kwa aina zote za ukatili wa kijinsia inaonesha kuwa kwa ujumla, wahanga wengi 

ni wanawake kuliko wanaume. (Kielelezo 11 na Jedwali Na. 2.5) 

 
Kielelezo Na. 11: Idadi ya Wahanga Wenye Umri wa Miaka 18 na Zaidi kwa Makundi ya Ukatili, Mwaka 2022 na 2023 

 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
 

 

 

 
  

18,403

13,440

2,750
1,263 950

22,147

15,987

3,506
1,886

768

0

5,000

10,000

15,000

20,000

25,000

Jumla (Miaka 18+) Ukatili wa Kimwili Ukatili wa Kihisia Ukatili wa Kingono Ukatili Mwingine

Id
ad

i y
a 

W
ah

an
ga

 w
a 

M
ia

ka
 1

8 
na

 Z
ai

di

2022 2023



 23 

Jedwali Na.2. 5:  Idadi ya Wahanga Wenye Umri wa Miaka 18 na Zaidi kwa Makundi ya Ukatili na Aina ya Tukio la 
Ukatili wa Kijinsia na Jinsi; Mwaka 2022 na 2023 

Aina ya Ukatili Idadi ya Wahanga wenye umri wa Mika 18 na Zaidi 

2022 2023 

Me Ke Jumla Me Ke Jumla 

Ukatili wa Kingono  155   1,108   1,263   395   1,491   1,886  

Kubakwa    494   494     506   506  

Kulawitiwa  29   12   41   86   20   106  

Shambulio la aibu  118   563   681   244   744   988  

Kuzini na maharimu  8   26   34   65   100   165  

Mwanafunzi kuupewa mimba    13   13     121   121  

        
Ukatili wa Kimwili  5,351   8,089   13,440   6,937   9,050   15,987  

Mauaji  51   253   304   43   33   76  

Mauaji ya Vikongwe/Imani za Kishirikina  29   101   130   36   116   152  

Kujeruhiwa  1,559   1,569   3,128   1,980   1,749   3,729  

Kukeketwa    7   7     42   42  

Shambulio/Kipigo  1,934   3,013   4,947   2,743   3,999   6,742  

Shambulio la kudhuru mwili  1,778   3,146   4,924   2,135   3,111   5,246  

         

Ukatili wa Kihisia  1,121   1,629   2,750   1,320   2,186   3,506  

Lugha ya matusi  1,121   1,629   2,750   1,320   2,186   3,506  

       

Ukatili Mwingine  272   678   950   173   595   768  

Watoto waliotupwa  -   -   -   -   -   -  

Watoto walioibwa  -   -   -   -   -   -  

Usafirishaji Haramu wa Binadamu  7   2   9   0  1   1  

Kutelekezewa familia  248   584   832   161   501   662  

Kupoka  17   67   84   6   15   21  

Kutoa mimba    19   19     41   41  

Wanafunzi walizoroteshwa masomo  0  6   6   6   36   42  

Ndoa za Utotoni          1   1  

         
Jumla Kuu  6,899   11,504   18,403   8,825   13,322   22,147  

Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
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2.2.3 Wahanga Wenye Umri wa Miaka 18 na Zaidi kwa Mikoa na Makundi ya 

Ukatili wa Kijinsia  

Idadi kubwa ya wahanga wenye umri wa miaka 18 na zaidi iliripotiwa katika mkoa wa 

Dar es Salaam mwaka 2023 (8,496).  Mkoa unaofuatia ni Arusha (3,476) na Tanga 

(2,368). Mikoa yenye wahanga wachache walioripoti ni Kusini Pemba (1) na Kusini 

Unguja (3). Mkoa ambao umeonekana kuwa na kasi kubwa ya ongezeko la wahanga 

katika kipindi cha mwaka 2022 hadi 2023 ni Dar es Salaam (2,437), Dodoma (607), 

Tanga (543), Kagera (542) na Morogoro(444). Mikoa ambayo matukio ya ukatili 

yalipungua kuripotiwa ni Ruvuma, Kigoma na Rukwa kama inavyooneshwa kwenye 

Kielelezo Na. 12.  

Katika kipindi cha mwaka 2023, wahanga wengi wa umri wa miaka 18 na zaidi waliripoti 

kama ifuatavyo:- 

• Ukatili wa kingono: Mkoa ulioongoza kuwa na wahanga wengi walioripoti ni Dar 

es Salaam (wahanga 664), ikifuatiwa na Arusha(220), Dodoma (158) na Tanga 

(102). 

• Ukatili wa kimwili: Mkoa ulioongoza kuwa na wahanga wengi ni Dar es 

alaam(6,242), ukifuatiwa na Arusha (2,190), Tanga (1,733) na Kagera (1,189); 

• Ukatili wa kihisia: Mkoa ulioongoza kuwa na wahanga wengi ni Dar es 

alaam(1,491), ukifuatiwa na Arusha(1,016), Tanga (418) na Morogoro (121); 

• Ukatili wa mwingine: Mkoa ulioongoza kuwa na wahanga wengi ni Tanga(115), 

ukifuatiwa na Dar es Salaam (99), Rukwa (75) na Mara (54). (Jedwali Na.2.6). 

 

Kwa ujumla katika makundi yote ya ukatili, wahanga wengi wenye umri wa miaka 18 na 

zaidi walioripoti tukio la ukatili ni wanawake kuliko wanaume. (Jedwali Na.2.7) 
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Kielelezo Na. 12:  Idadi ya Wahanga Wenye Umri wa Miaka 18 Walioongezeka Katika kipindi cha Mwaka 2022 hadi 2023 

 
 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
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Jedwali Na.2. 6:  Idadi ya  Wahanga Wenye Umri wa Miaka 18 na Zaidi kwa Makundi ya Ukatili wa Kijinsia na Mikoa; 
Mwaka 2022 na 2023 

Mikoa Idadi ya Wahanga kwa Makundi ya Ukatili Jumla ya 
Wahamha  

(Miaka 18 na Zaidi) Ukatili wa 
Kingono 

Ukatili wa 
Kimwili 

Ukatili wa 
Kihisia 

Ukatili 
Mwingine 

2022 2023 2022 2023 2022 2023 2022 2023 2022 2023 

Arusha 123 220 2,191 2,190 1,104 1,016 92 50  3,510   3,476  
Dar es Salaam 319 664 4,783 6,242 825 1,491 132 99  6,059   8,496  

Dodoma 0 158 16 377 0 37 0 51  16   623  

Geita 39 17 286 389 10 23 32 23  367   452  

Iringa 6 14 84 34 1 0 4 4  95   52  
Kagera 36 97 749 1189 74 114 40 41  899   1,441  

Katavi 24 9 183 113 3 20 27 5  237   147  

Kigoma 53 11 465 289 23 27 52 17  593   344  

Kilimanjaro 51 23 44 36 4 5 44 4  143   68  
Lindi 31 23 205 126 36 12 10 8  282   169  

Manyara 8 15 70 1 20 0 8 14  106   30  

Mara 36 29 269 460 0 32 47 54  352   575  

Mbeya 19 37 84 99 6 9 41 27  150   172  
Morogoro 60 90 332 690 65 121 21 21  478   922  

Mtwara 13 29 260 235 54 17 6 14  333   295  

Mwanza 22 0 111 73 8 11 25 11  166   95  

Njombe 36 36 162 85 4 0 19 3  221   124  
Pwani 8 6 57 109 19 10 9 8  93   133  

Rukwa 48 40 355 220 31 14 84 75  518   349  

Ruvuma 10 25 326 61 69 5 18 12  423   103  

Shinyanga 23 45 134 292 7 9 22 30  186   376  
Simiyu 14 18 236 137 23 23 25 17  298   195  

Singida 4 20 37 79 1 12 2 8  44   119  

Songwe 22 38 172 114 32 8 28 22  254   182  

Tabora 52 94 552 608 32 72 35 35  671   809  
Tanga 170 102 1,233 1,733 299 418 123 115  1,825   2,368  

Kaskazini 
Pemba 

0 3 19 0 0 0 0 0  19   3  
Kaskazini 
Unguja 

9 8 0 6 0 0 4 0  13   14  
Kusini Pemba 4 1 0 0 0 0 0 0  4   1  

Kusini Unguja 9 3 0 0 0 0 0 0  9   3  

Mjini Magharibi 14 11 25 0 0 0 0 0  39   11  

Tanzania  1,263 1,886 13,440 15,987 2,750 3,506 950 768  18,403   22,147  

Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023
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2.2.4 Wahanga Wenye Umri wa Miaka 18 na Zaidi kwa Mikoa na Aina ya Ukatili 
wa Kijinsia  

Wahanga wengi wenye umri wa miaka 18 na zaidi wameendelea kuwa wanawake 

ikilinganishwa na wanaume katika aina zote za ukatili kwa mikoa yote kama ilivyo kwa 

watu wote. Aina ya ukatili inayoongoza katika mikoa yote ni ukatili wa shambulio la 

kudhuru mwili ikifuatiwa na kubakwa. Katika kipindi cha mwaka 2023, mikoa iliyoongoza 

kwa shambulio la kujeruhi na kudhuru mwili ni Dar es Salaam (wahanga 3,645, wanaume 

1,703 na wanawake 1,942) ukifuatiwa na Arusha (wahanga 1,364 , wanaume 798 na 

wanawake 566), Kagera (wahanga  811, wanaume 378 na wanawake 433), Tanga 

(wahanga 747, wanaume 497 na wanawake 250).  

Katika mwaka 2023, mikoa inayoongoza kuwa na ukatili wa kubakwa kwa 

wanawake wenye umri wa miaka 18 na zaidi ni Arusha  (wahanga 80), Dodoma 

(wahanga 78), na Dar es Salaam (wahanga 74) na mikoa iliyoongoza katika kulawiti ni 

Arusha (Wahanga 29, wanaume 22 na wanawake 7) na Dar es Salaam (Wahanga 23, 

wanaume 19 na wanawake 4). 

Wanaume wengi wemye miaka 18 na zaidi wameongoza kwa kulawitiwa kuliko 

wanawake (Jedwali 2.9). 
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Jedw
ali Na. 2.9: (Iinaendelea) 
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2.3 Ukatili Wa Jinsia kwa Watoto Wenye Umri wa Miaka 0-17 

2.3.1 Wahanga Wenye Umri wa Miaka 0 – 17 Waliofanyiwa Ukatili wa Kijinsia  

Katika kipindi cha mwaka 2023, ukatili wa kijinsia kwa watoto walio chini ya umri wa 

miaka 18 uliongezeka kutoka watoto 12,163 (wasichana 9,962 na wavulana 2,201) 

mwaka 2022 hadi watoto 15,301 (wasichana 12,098, wavulana 3,203). Hii inaonyesha 

kuwa wasichana wenye miaka 0-17 ni wahanga zaidi wa matukio ya ukatili wa kijinsia na 

unyanyasaji kwa miaka yote miwili. (Kielelezo Na. 13) 
 
Kielelezo Na. 13:  Idadi ya Wahanga Wenye Umri wa Miaka 0 – 17 Waliofanyiwa Ukatili wa Kijinsia kwa Jinsi; Mwaka 

2022 na 2023. 

 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
 

2.3.2 Wahanga Wenye Umri wa Miaka 0-17 kwa Makundi ya Ukatili wa Kijinsia  

Katika kipindi cha mwaka 2023, kumekuwa na ongezeko la idadi ya wahanga wenye 

umri wa miaka 0-17 kwa makundi yote ya ukatili wa kijinsia ikilinganishwa na mwaka 

2022. 

 

Kwa mwaka 2023, aina ya ukatili ulioongoza kwa kuwa na wahanga wengi kwa watu 

wenye umri wa chini ya miaka 18 ni ukatili wa kingono (12,468) ukifuatiwa na ukatili  

mwingine (1,673), ukatili wa kimwili (1,009) na ukatili wa kihisia (151) (Kielelezo Na. 14).  
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Ukatili wa kingono umechangiwa na kuwa na wahanga wengi waliobakwa (8,185). 

Kuongezeka kwa ukatili wa kimwili kumechangiwa na kuwa na wahanga wengi wa 

shambulio au kipigo ambalo lilikuwa na wahanga 426 (wavulana 182 na wasichana 244). 

Ukatili mwingine nao unachangiwa na wahanga wengi waliozoroteshwa masomo (922).  

Vilevile, kwa makundi yote ya ukatili, takwimu inaonesha wahanga wengi ni wasichana 

kuliko wavulana. (Jedwali Na. 2.10) 
 
Kielelezo Na. 14:  Idadi ya Wahanga Wenye Umri wa Miaka 0-17 Waliofanyiwa Ukatili wa Kijinsia kwa Makundi  ya 

Ukatili, Mwaka 2022 na 2023 

 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
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Jedwali Na. 2.10:  Idadi ya Wahanga Wenye Umri wa Miaka 0-17 kwa Makundi ya Ukatili, Aina ya Ukatili na Jinsi; Mwaka 
2022 na 2023 

Aina ya Ukatili Idadi ya Wahanga 
2022 2023 

Wav Was Jumla Wav Was Jumla 
Ukatili wa Kingono  1,409   8,356   9,765   2,224   10,244   12,468  

  Kubakwa   6,335 6,335   8,185 8,185 
  Kulawitiwa 1,358 197 1,555 2,145 237 2,382 
  Shambulio la aibu 48 248 296 65 331 396 
  Kuzini na Maharimu 3 19 22 14 54 68 
  Wanafunzi kupewa  mimba   1,557 1,557   1,437 1,437 

                
Ukatili wa Kimwili 282 507 789 452 557 1,009 

  Mauaji 32 96 128 30 44 74 
  Kujeruhiwa 51 88 139 141 105 246 
  Kukeketwa   5 5   12 12 
  Shambulio/Kipigo 99 192 291 182 244 426 
  Shambulio la kudhuru mwili 100 126 226 99 152 251 

                
Ukatili wa Kihisia 38 40 78 74 77 151 

  Lugha ya matusi 38 40 78 74 77 151 
Ukatili Mwingine 472 1059 1531 453 1220 1673 

  Watoto Waliotupwa 97 67 164 117 69 186 
  Watoto Walioibwa 34 27 61 34 39 73 
  Usafirishaji Haramu wa Binadamu 6 0 6 1 5 6 
  Kutelekezewa familia 182 189 371 107 165 272 
  Kupoka 16 82 98 47 108 155 
  Kutoa mimba   14 14   38 38 
  Wanafunzi walizoroteshwa masomo 137 671 808 138 784 922 
  Ndoa za Utotoni 0 9 9 9 12 21 

  Jumla 2,201 9,962 12,163 3,203 12,098 15,301 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
 
 
2.3.3 Wahanga Wenye Umri wa Miaka 0-17 kwa Mikoa na Makundi ya Ukatili wa 

Kijinsia  

Idadi kubwa ya wahanga wenye umri wa miaka 0-17 iliripotiwa katika mkoa wa Dar es 

Salaam mwaka 2023 ambao ni 1,895 ikifuatia na Arusha (1,086) na mikoa ilioripotiwa 

kuwa na wahanga wachache zaidi ni Kusini Pemba (100) na Kusini Unguja (102). Mkoa 

ambao umeonekana kuwa na kasi kubwa ya ongezeko la wahanga wa miaka 0-17 katika 

kipindi cha mwaka 2022 hadi 2023 ni Morogoro (470) ukifuatiwa na Arusha (361) na 

Dodoma (279). Mikoa ambayo matukio ya ukatili yalipungua kuripotiwa ni Shinyanga, 

Mwanza na Kigoma kama ilivyoonekana kwenye Kielelezo Na.15.  
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Katika kipindi cha mwaka 2023, wahanga wengi wa umri wa miaka 0-17  waliripoti kama 

ifuatavyo:- 

• Ukatili wa kingono: Mkoa ulioongoza kuwa na wahanga wengi walioripoti ni Dar 

es Salaam (wahanga 1,663), ikifuatiwa na Mjini Magharibi(788), Morogoro (824), 

na Tanga (769). 

• Ukatili wa kimwili: Mkoa ulioongoza kuwa na wahanga wengi ni Arusha (256), 

ukifuatiwa na Tabora(93), Mara(83), na Dodoma (77); 

• Ukatili wa kihisia: Mkoa ulioongoza kuwa na wahanga wengi ni Arusha(53), 

ukifuatiwa na Dar es Salaam(30), na Tabora (30); 

• Ukatili wa mwingine: Mkoa ulioongoza kuwa na wahanga wengi ni Dar es 

Salaam(170), ukifuatiwa na Mara (152), Arusha (129). na Kagera (109). 

 

Wahanga wengi ni wenye umri wa miaka 0-17 walioripoti tukio la ukatili katika makundi 

yote ni wanawake kuliko wanaume katika makundi yote ya ukatili. (Jedwali Na.2.12) 
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Kielelezo Na. 15: Idadi ya Wahanga Wenye Umri wa Miaka 0-17 kwa Mikoa Walioongezeka na Kupungua katika Kipindi 
cha Miaka 2022 na 2023 

 

 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
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Jedwali Na. 2.11:  Idadi ya Wahanga Wenye Umri wa Miaka 0-17 kwa Makundi ya Ukatili wa Kijinsia na Mikoa; Mwaka 
2022 na 2023 

Mkoa Ukatili kwa Makundi 
Ukatili wa 
Kingono 

Ukatili wa 
Kimwili 

Ukatili wa 
Kihisia 

Ukatili 
Mwingine 

Jumla ya 
Wahanga (Miaka 

0-17) 
2022 2023 2022 2023 2022 2023 2022 2023 2022 2023 

Arusha 470  651  105  256  37  53  116  129  728  1,089  
Dar es Salaam 1,464  1,663  99  32  9  30  165  170  1,737  1,895  
Dodoma 384  523  4  77  0  7  7  67  395  674  

Geita 143  129  26  41  0  3  58  36  227  209  
Iringa 268  381  4  4  0  0  22  10  294  395  
Kagera 298  452  34  46  9  3  53  109  394  610  

Katavi 138  202  17  28  0  0  7  25  162  255  
Kigoma 292  333  39  12  0  0  75  34  406  379  
Kilimanjaro 324  524  13  14  0  0  99  63  436  601  

Lindi 176  148  8  14  0  3  13  12  197  177  
Manyara 192  201  3  0  0  0  6  3  201  204  
Mara 390  550  59  83  0  0  122  152  571  785  

Mbeya 578  607  49  62  5  5  78  91  710  765  
Morogoro 364  824  81  61  7  7  54  84  506  976  
Mtwara 198  300  15  17  5  5  54  68  272  390  

Mwanza 454  439  14  13  0  0  127  89  595  541  
Njombe 188  193  23  25  0  0  61  64  272  282  
Pwani 407  578  10  6  0  0  13  12  430  596  

Rukwa 208  243  17  23  0  0  56  50  281  316  
Ruvuma 164  216  9  36  0  0  13  69  186  321  
Shinyanga 412  350  35  13  0  0  44  43  491  406  

Simiyu 178  152  15  13  1  1  37  67  231  233  
Singida 81  168  12  4  0  0  15  8  108  180  
Songwe 255  296  25  12  0  0  25  33  305  341  

Tabora 358  334  48  93  0  30  86  86  492  543  
Tanga 480  769  24  21  1  1  102  93  607 884  
Kaskazini Pemba 84  99  0  2  0  1  1  1  85  103  

Kaskazini Unguja 86  157  0  1  3  1  1  2  90  161  
Kusini Pemba 78  99  0  0  1  0  8  1  87  100  
Kusini Unguja 116  99  0  0  0  1  12  2  128  102  

Mjini Magharibi 537  788  1  0  0  0  1  0  539  788  
Tanzania 9,765  12,468  789  1,009  78  151  1,531  1,673  12,163  15,301  

Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
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Jedw
ali Na. 2.12:  Idadi ya W

ahanga W
enye Um

ri w
a M

iaka 0-17 kw
a M

akundi ya Ukatili, Jinsi na M
ikoa; M

w
aka 2022 na 2023 

M
koa 

Aina ya Ukatili kw
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akundi 

Ukatili w
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Ukatili w
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w
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2.3.4 Wahanga Wenye Umri wa Miaka 0-17 kwa Mikoa na Aina ya Ukatili wa 
Kijinsia  

Wahanga wengi wenye umri wa miaka 0-17 waliofanyiwa aina mbalimbali za ukatili ni 

watoto wa kike ikilinganishwa na watoto wa kiume katika aina zote za ukatili isipokuwa 

ukatili wa kulawitiwa. Aina ya ukatili inayoongoza katika mikoa yote ni ukatili wa kubakwa 

ikifuatiwa na kulawitiwa na watoto wa kike kupewa mimba wakiwa wanafunzi. Katika 

kipindi cha mwaka 2023, mikoa iliyoongoza kwa watoto wa kike kubakwa ni Dar es 

Salaam (wahanga 1,160), Mjini Magharibi (wahanga 556), Morogoro (wahanga 502) na 

Tanga (500) na mikoa iliyoongoza katika kulawiti ni Dar es Salaam (Wahanga 454, 

wavulana  393 na wasichana 61) ukifuatiwa na Mjini Magharibi (wahanga 224, wavulana 

215 na wasichana 9), Arusha (wahanga 222, wavulana 215 na wasichana 7), na 

Kilimanjaro (wahanga 150, wavulana 123 na wasichana 27), (Jedwali 2.13 na 2.14). 
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Jedw
ali Na. 2.13:  Idadi ya W
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iaka 0-17 kw
a Aina ya Ukatili na M

ikoa; M
w

aka 2022 na 2023 

M
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Jedw
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0 
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0 
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0 
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0 
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0 
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85 
14 

2 
11 

0 
0 

0 
0 

0 
  

0 
  

0 
Kusini Unguja 

  
83 

  
73 

21 
6 

22 
0 

0 
0 

0 
0 

  
0 

  
0 

M
jini M

agharibi 
  

343 
  

556 
168 

17 
215 

9 
0 

0 
0 

0 
  

0 
  

0 
Tanzania 

  
6,335 

  
8,185 

1,358 
197 

2,145 
237 

32 
96 

30 
44 

  
1,557 

  
1,437 
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Jedw
ali Na 2.14 linaendelea 

M
koa 

Aina ya Ukatili 
5.Kujeruhi/ Sham

bulio la kudhuru m
w

ili 
6.Kukeketw

a 
7.Kuzini na M

aharim
u 

2022 
2023 

2022 
2023 

2022 
2023 

M
e 

Ke 
M

e 
Ke 

M
e 

Ke 
M

e 
Ke 

M
e 

Ke 
M

e 
Ke 

Arusha 
42 

46 
75 

44 
  

0 
  

0 
0 

0 
0 

0 
Dar es Salaam

 
23 

13 
3 

9 
  

0 
  

0 
0 

0 
0 

3 
Dodom

a 
0 

0 
38 

2 
  

0 
  

10 
0 

0 
4 

1 
G

eita 
4 

14 
3 

20 
  

0 
  

0 
0 

0 
0 

2 
Iringa 

0 
2 

0 
4 

  
0 

  
0 

0 
0 

0 
0 

Kagera 
11 

3 
13 

11 
  

0 
  

0 
0 

1 
0 

1 
Katavi 

8 
3 

7 
8 

  
0 

  
0 

0 
0 

0 
2 

Kigom
a 

6 
11 

4 
3 

  
0 

  
0 

0 
1 

0 
0 

Kilim
anjaro 

1 
6 

2 
1 

  
0 

  
0 

0 
1 

0 
0 

Lindi 
0 

1 
4 

2 
  

0 
  

0 
0 

0 
0 

0 
M

anyara 
0 

0 
0 

0 
  

0 
  

0 
0 

0 
0 

0 
M

ara 
6 

12 
14 

14 
  

1 
  

0 
0 

0 
0 

1 
M

beya 
6 

30 
2 

56 
  

0 
  

0 
0 

3 
0 

1 
M

orogoro 
12 

19 
20 

17 
  

0 
  

0 
0 

0 
0 

0 
M

twara 
0 

2 
5 

1 
  

0 
  

0 
0 

0 
9 

0 
M

wanza 
0 

0 
0 

5 
  

0 
  

0 
0 

0 
0 

0 
Njom

be 
8 

6 
6 

10 
  

0 
  

0 
0 

0 
0 

1 
Pwani 

2 
0 

2 
1 

  
0 

  
0 

0 
0 

0 
0 

Rukwa 
2 

8 
3 

7 
  

0 
  

1 
0 

1 
0 

2 
Ruvum

a 
2 

1 
5 

14 
  

0 
  

0 
0 

0 
0 

1 
Shinyanga 

9 
9 

5 
5 

  
0 

  
1 

0 
1 

0 
0 

Sim
iyu 

0 
5 

1 
3 

  
0 

  
0 

0 
1 

0 
0 

Singida 
0 

1 
1 

0 
  

0 
  

0 
0 

0 
0 

0 
Songwe 

3 
10 

2 
3 

  
3 

  
0 

1 
4 

0 
5 

Tabora 
4 

10 
20 

14 
  

0 
  

0 
0 

0 
0 

0 
Tanga 

2 
2 

5 
2 

  
0 

  
0 

2 
1 

1 
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0 
0 

0 
0 

  
0 

  
0 

0 
0 

0 
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0 

0 
0 

1 
  

0 
  

0 
0 

0 
0 

0 
Kusini Pem

ba 
0 

0 
0 

0 
  

0 
  

0 
0 

0 
0 

0 
Kusini Unguja 

0 
0 

0 
0 

  
0 

  
0 

0 
3 

0 
0 

M
jini M

agharibi 
0 

0 
0 

0 
  

1 
  

0 
0 

2 
0 

0 
Tanzania 

151 
214 

240 
257 

  
5 

  
12 

3 
19 

14 
54 

C
hanzo: R

ipoti ya Takw
im

u za H
ali ya U

halifu na M
atukio ya U

salam
a Barabarani ya M

w
aka 2023 
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2.4 Mlinganisho wa Wahanga wa Ukatili wa Jinsia kwa Watu Wenye Umri wa 
Miaka 18 na Zaidi na wa Miaka 0-17 

Katika kipindi cha mwaka 2023, kumekuwa na ongezeko la idadi ya wahanga wenye 

umri wa miaka 18 na zaidi, na wenye umri wa miaka 0-17 kwa makundi yote ya ukatili 

wa kijinsia ikilinganishwa na mwaka 2022. Kwa ujumla, aina za ukatili zilizoongoza kwa 

mwaka 2023 kuwa na wahanga wengi ni kwa watu wote ni Ukatili wa Kimwili (16,996) 

ukifuatiwa na Ukatili wa Kingono (14,354), na Ukatili wa Kihisia (3,657). Hata hivyo aina 

ya Ukatili Mwingine imeonekana kupungua kuripotiwa na kuwa na wahanga 2,441 

mwaka 2023  wahanga 2,489 mwaka 2022. 

 

Kwa mwaka 2023, aina ya ukatili ulioongoza kwa kuwa na wahanga wengi kwa watu 

wenye umri wa miaka 18 na zaidi ni Ukatili wa Kimwili (15,987) ukifuatiwa na Ukatili wa 

Kihisia (3,506) na Ukatili Kingono (1,886). Hata hivyo aina  ya Ukatili Mwingine 

umeonekana kushuka  na kuwa wahanga 768 ikilinganishwa na mwaka 2022 ambao 

ulikuwa na wahanga 950. Ukatili wa Kimwili umechangiwa na kuwa na wahanga wengi 

waliotokana na shambulio/kipigo (6,742) na wahanga waliotokana na shambulio la 

kudhuru mwili (5,246). Kuongezeka kwa Ukatili wa Kihisia kumechangiwa na kuwa na 

wahanga wengi wa shambulio la lugha ya matusi  (3,506). Halikadhalika, Ukatili wa 

Kingono nao umechangiwa na wahanga wengi waliotokana na shambulio la aibu (988).  

 
Kwa wahanga wenye umri wa miaka 0-17, aina ya ukatili ulioongoza kwa kuwa na 

wahanga wengi  kwa mwaka 2023, ni Ukatili wa Kingono (12,468) ukifuatiwa na Ukatili 

Mwingine (1,673),  Ukatili wa Kimwili (1,009), na Ukatili wa Kihisia (151). Ukatili wa 

Kingono umechangiwa na kuwa na wahanga wengi waliotokana na kubakwa (8,185) na 

wahanga waliotokana na kulawitiwa (2,382). Kuongezeka kwa Ukatili Mwingine 

kumechangiwa na kuwa na wahanga wengi katika ukatili wa kumzorotesha mwanafunzi 

masomo  (922) ukifuatiwa na kutelekeza familia (272). Halikadhalika, Ukatili wa Kimwili 

nao umechangiwa na wahanga wengi waliotokana na shambulio/kipigo (426) (Kielelezo 
16 na Jedwali 2.15).  
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Kielelezo Na: 16: Idadi ya Wahanga Wenye Umri wa Miaka 0-17 na Miaka 18 na Zaidi Waliofanyiwa Ukatili wa Kijinsia 
kwa Makundi  ya Ukatili, Mwaka 2023 

 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
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Jedwali Na 2.15:  Idadi ya Wahanga Wenye Umri wa Miaka 0-17 na  Miaka 18 na Zaidi Waliofanyiwa Ukatili kwa Makundi 
ya Ukatili na Aina ya Ukatili    

Aina ya Ukatili 
Idadi ya Wahanga  (Miaka 

18 na Zaidi) 
Idadi ya Wahanga (Miaka 0-

17) Jumla ya Wahanga Wote 

2022 2023 2022 2023 2022 2023 

Ukatili wa Kingono 1,263 1,886 9,765 12,468 11,028 14,354 

Kubakwa 494 506 6,335 8,185 6,829 8,691 

Kulawitiwa 41 106 1,555 2,382 1,596 2,488 

Shambulio la aibu 681 988 296 396 977 1,384 

Kuzini na maharimu 34 165 22 68 56 233 
Mwanafunzi kupewa mimba 13 121 1,557 1,437 1,570 1,558 
		 		           

Ukatili wa Kimwili 13,440 15,987 789 1,009 14,229 16,996 

Mauaji 304 76 128 74 432 150 

Mauaji ya Vikongwe/Imani za 
Kishirikina 130 152   130 152 

Kujeruhiwa 3,128 3,729 139 246 3,267 3,975 

Kukeketwa 7 42 5 12 12 54 

Shambulio/Kipigo 4,947 6,742 291 426 5,238 7,168 

Shambulio la kudhuru mwili 4,924 5,246 226 251 5,150 5,497 

		 		           

Ukatili wa Kihisia 2,750 3,506 78 151 2,828 3,657 

Lugha ya matusi 2,750 3,506 78 151 2,828 3,657 

          0 0 

Ukatili Mwingine 950 768 1,306 1,673 2,481 2,441 

Watoto waliotupwa   164 186 164 186 

Watoto walioibiwa   61 73 61 73 

Usafirishaji Haramu wa 
Binadamu 9 1 6 6 15 7 

Kutelekezewa familia 832 662 371 272 1,203 934 

Kupoka 84 21 98 155 182 176 

Kutoa mimba 19 41 14 38 33 79 

Wanafunzi walizoroteshwa 
masomo 6 42 808 922 814 964 

Ndoa za Utotoni   1 9 21 9 22 

Jumla Kuu 18,403 22,147 12,163 15,301 30,566 37,448 
Chanzo: Ripoti ya Takwimu za Hali ya Uhalifu na Matukio ya Usalama Barabarani ya Mwaka 2023 
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SURA YA TATU 

MAPENDEKEZO YA KISERA 

Sehemu hii inaelezea mapendekezo ya kisera kutokana na takwimu za ukatili na 

unyanyasaji wa kijinsia zilizopo katika sura ya pili kwa ajili ya kuwezesha Serikali kutunga 

au kuhuisha sera, kupanga mipango ya maendeleo, kufuatilia na kutathmini mipango 

mbalimbali ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa katika programu mbalimbali za kitaifa, 

kikanda na kimataifa zinazohusiana na Ukatili na Unyanyasaji wa Kijinsia.  

 

Katika kipindi cha miaka miwili ya 2022 na 2023 ripoti inaonesha kuwa:  

a) Ukatili na unyanyasaji wa  kijinsia uliongezeka kwa watu wote na makundi ya umri 

ya miaka 18 na zaidi na 0-17; 

b) Wanawake ndiyo waathirika wakubwa wa ukatili wa kingono kuliko wanaume; 

c) Wanawake wengi wameripoti kufanyiwa vitendo vya kubakwa na wanaume wengi 

wamelawitiwa; na 

d) Watu wengi wenye umri wa miaka 18 na zaidi waliripoti shambulio/kipigo au 

shambulio la kudhuru mwili wakati watu wenye umri wa miaka 0-17 waliripoti 

kufanyiwa vitendo vya ukatili wa kingono kama vile kubakwa na kulawitiwa. 

 

Kutokana na takwimu za ukatili na unyanyasaji wa kijinsia zilizobainishwa kwenye sura 

ya pili ya ripoti hii,  Ofisi ya Taifa ya Takwimu inapendekeza yafuatayo:- 

a) Juhudi mbalimbali zifanyike katika kutokomeza ukatili na unyanyasaji wa kijinsia 

kwani ni vitendo ambavyo vinaweza kupunguza nguvukazi ya Taifa na kuacha 

familia na wahanga katika hali ya sonona na umasikini; 

b) Elimu zaidi kuhusu athari za ukatili na unyanyasaji zitolewe kwa wanawake na 

wanaume kwani matukio haya yanafanywa na jinsi zote; 

c) Pamoja na kwamba Serikali inatekeleza Mpangokazi wa Taifa wa Kutokomeza 

Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto (MTAKUWWA), wananchi waelimishwe 

waweze kutoa taarifa zaidi ili kusaidia kujipima tuliko na tunakoelekea katika 

juhudi za kutokomeza ukatili na unyanyasaji wa kijinsia; 

d) Watoto wenye umri wa miaka 4-17 wapewe elimu ya ukatili na unyanyasaji 

wakiwa mashuleni ili waweze kujiepusha na matukio ya ukatili na kuyaripoti mara 

yanapotokea; na 

e) Kuwe na mkakati maalum wa kuelimisha jamii kuhusu athari za unyanyasaji kwa 

watu wote katika makundi mbalimbali kama vile wazazi na walezi, watoto, vijana 

wa kike na wa kiume. 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 

Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 

64 Barabara ya Lusinde, 

P.O Box 2683, 

41104 Tambukareli 

Dodoma 
TANZANIA 

Barua pepe: sg@nbs.go.tz 

Simu: +255 26 2963822 

Nukushi: +255 26 2963828 

 
 
Dira  
“Ni kuwa chanzo cha takwimu rasmi nchini” 

 

 

Dhamira 
“Kutoa takwimu rasmi na huduma zilizo bora zinazokidhi mahitaji ya wadau wa kitaifa na 

kimataifa kwa ajili ya kupanga na kufanya maamuzi. 

  



 

 


